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*Mifugo
“hereni

NA LILIAN JOEL

ALMASHAURI ya Arusha iliyopo

wilayani  Arumeru mkoani hapa,

inategernea kuanza utambuzi wa

mifugo 25,000 kwa awamu ya
kwanza ikiwa ni utekelezaj wa agizo la serikali
l5 kuvisha mifugo hereni za kielekroniki.

Akizungumza jana wakati wa kupokea

herent hizo  kutoka Kampuni ya 58,

fisa Mifugo wa Halmashauri ya Arusha,
Pk Yohana Kiwone, alisema uvishaji hereni
mifugo hiyo utaanza mara moja ambapo
lengo i kuvisha mifugo yote iliyopo katika
halmashauri hiyo.

Kwa muypbu wa Dk Kiwone katika
Halmashuri ya Arusha, utambuzi utafanyika
kwa awamu nne ambapo jumla ya mifugo
200,019 inategemea kuvikwa hereni hizo
a kielektroniki wakiwemo nglombe 81,550,
punda 3,535, mbuzi 60,671 na kondoo 54,
245 :
Aliwataka wafugaji wote wa halmashauri

,000 kuvishwa

za kielektroniki

hiyo kuwa tayari kutekeleza agizo hilo ka
serikali la kuvika mifugo yao hereni za
kielektroniki kwa kutoa ushirikiano kwa
maofisa mifugo.

“Naomba kila mfugaji atoe ushirikiano,
msifiche mufugo yenu na kila mfugaji
atagharamia hereni za mifugo yake kwa
mifugo itakayoainishwa awamu hii ya kwaza.
Gharama ng'ombe na punda ni sh. 1,750 na
gharama ya mbuzi na kondoo itakuwa sh.
1,000 kwa kila mfugo mmoja, hivyo wafugaji
wote wanapaswa kujitokeza katika maeneo
yao," alisema.

Dk Kiwone alitaja faida za uwekaji hereni
hizo za kielekroniki kuwa ni kutambua mifugo
kulingana na umiliki na eneo Inapotokea,
kidhigrti wizi wa mifugo na magonjwa,
kuimarisha soko la ndani na nje la bidhaa za
mifugo pamoja na kutatua changamoto ya
migogoro baina ya wakulima na wafugaji.

“Uwekaji huu wa hereni utakuwa na tija
kwa serikali pamoja na wafugaj kwa sababu
tutajua idadi halisi ya mifugo, nani anaimiliki
na iko sehemu gani, lakini pia itatusaidia

kuimarisha masoko ya mazao ya mifugo
ndani na nje ya nchi,” alisisitiza.

Kwa upande wake, mfugaji kutoka Kata
ya Oldonyosambu, Loishiye Mollel, alisema
wanaishukuru  serikali  kwa kuanzisha
mpango huo kwa kuwa utasaidia kujua idadi
halisi ya mifugo na kila mfugaji atajulikana
anamiliki mifugo aina gani.

'Tuko tayari kutoa ushirkiano kwa
serikali, nitoe rai kwa wafugaji wenzangu
kujitokeza kwa wingi kulipia hereni za mifugo
anayomiliki hali ambayo itasaidia serikali
kujua 1dadi halisi ya mifugo na kupanga
bajeti kwa uhalisia katika sekta ya mifugo,”
alibainisha.

Utambuzi wa mifugo kwa nja ya
kielektroniki unafanyika kwa mujibu wa
Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliap ya
Mwaka 2012, inayoelekeza kutumia hereni
za kielektroniki na taarifa za mifugo na
mfugaji zitachukuhwa katika nakala ngumu
na nakala za kielekitroniki kisha kuingizwa
kwenye kanzi data ya taifa.
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bazo hazina huduma hiyo.

NiPAst e UK Lo:
Mashamba
madume bora
ya ng'ombe
kuimarishwa

MBUNGE wa Bahi (CCM), Ken-
neth Nollo, amehoji mpango wa
serikali wa kujenga kituo cha
uzalishaji wa madume bora ya
ng'ombe wilayani Bahi ili kuleta
tija kwa wafugaji na kukidhi ma-
hitaji ya soko.

Ikijibu swali hilo bungeni jana,
Wizara ya Mifugo na Uvuvi il-
isema mpango wa serikali ni
kuimarisha mashamba yake
ya uzalishaji wa madume bora
ya Mabuki - Mwanza, Kitulo -
Njombe na Sao Hill lililoko mkoani
Iringa ili kuzalisha madume meng|
na bora kwa lengo la kuyasamba-
za kwa wafugaji wote wanaohitajl
ikiwa ni pamoja na wafugaji wa
Wilaya ya Bahi.

Pia ilisema serikali inaendelea
kusisitiza matumizi ya teknolojia
ya uhimilishaji katika kuboresha
kosafu za ng'ombe ili kuwa na
kundi la mifugo yenye tija katika
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Maziwa na hivyo kukidhi mahifaji
ya soko.
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